Xe hỏng do hầm chung cư ngập nước, có được bồi thường thiệt hại không?

Để xác định ai phải bồi thường trong trường hợp xe hỏng do hầm chung cư ngập nước, cần phải căn cứ vào từng trường hợp gửi, giữ xe cụ thể. 

Khi chủ xe mua, thuê chỗ để xe

Trường hợp chủ xe mua, thuê chỗ để xe thì chỗ để xe sẽ thuộc sở hữu của chính người này. Nếu chủ xe gửi xe trong hầm gửi xe mà không có biện pháp bảo hộ mà để nước ngập gây hỏng xe thì trách nhiệm thuộc hoàn toàn về chủ xe.

Tuy nhiên, nếu chủ xe có mua bảo hiểm xe và trong hợp đồng bảo hiểm có nêu rõ quy định về bồi thường thiệt hại trong trường hợp này thì có thể sẽ được công ty bảo hiểm chi trả.

Khi chỉ gửi xe tại hầm chung cư

Khi chủ xe không mua chỗ để xe, chỗ để xe trong hầm sẽ thuộc sở hữu của chủ đầu tư. Khi đó, người dân gửi xe trong hầm sẽ có phát sinh hợp đồng gửi giữ với chủ đầu tư hoặc người được chủ đầu tư thuê để thực hiện nhiệm vụ trông, giữ xe trong hầm của chung cư.

Cũng theo Khoản 1 Điều 555 Bộ luật Dân sự năm 2015, khi giao tài sản phải báo ngay cho bên giữ biết tình trạng tài sản và biện pháp bảo quản thích hợp đối với tài sản gửi giữ; nếu không báo mà tài sản gửi giữ bị tiêu hủy hoặc hư hỏng do không được bảo quản thích hợp thì bên gửi phải tự chịu; nếu gây thiệt hại thì phải bồi thường.

Theo quy định trên, bên trông giữ xe sẽ là bên nhận gửi tài sản và chủ xe sẽ là bên gửi tài sản. Chủ xe có quyền yêu cầu bên trông xe trong hầm chung cư phải bồi thường thiệt hại nếu làm hư hỏng tài sản trừ trường hợp bất khả kháng.

Đồng thời, theo Điều 360 Bộ luật Dân sự, nếu thiệt hại xảy ra do một trong hai bên vi phạm nghĩa vụ thì phải bồi thường toàn bộ thiệt hại.

Như vậy, trong trường hợp này, việc bồi thường thiệt hại sẽ thực hiện như sau:

– Người trông xe phải bồi thường thiệt hại nếu mưa bão gây ngập hầm trong chung cư đã được dự báo trước, người trông giữ xe không thực hiện các biện pháp bảo vệ xe được gửi trong hầm.

– Người trông xe không phải bồi thường thiệt hại nếu việc hầm bị ngập là do yếu tố bất ngờ, không thể lường trước được như trời bất chợt đổ mưa to, không báo trước; hệ thống thoát nước của hầm chung cư vẫn hoạt động bình thường nhưng vì nhiều nguyên nhân khác quan, hầm vẫn bị ngập khiến xe bị hư hỏng.

Mức bồi thường thiệt hại khi bị hỏng xe do hầm chung cư ngập

Mức bồi thường khi xe bị hỏng do ngập hầm chung cư sẽ bao gồm:

– Chi phí sửa xe bị hỏng.

– Thu nhập thực tế bị mất hoặc giảm sút do xe bị hỏng (trong trường hợp chủ phương tiện là tài xế xe ôm, shipper…).

Theo đó, mức bồi thường cụ thể sẽ do các bên thỏa thuận, nếu không thỏa thuận được sẽ căn cứ vào tình trạng và mức chi phí sửa xe.

Theo Lao Động


©2022 Công ty CP phần mềm và dịch vụ gia đình HomeID - Hân hạnh phục vụ